ĐIỀU KIỆN ĐỂ HƯỞNG BẢO HIỂM 5 NĂM LIÊN TỤC

Căn cứ để xác định thời điểm đủ 5 năm tham gia BHYT liên tục là gì? Người tham gia đóng BHYT 5 năm liên tục sẽ được hưởng các quyền lợi gì khi khám, chữa bệnh? Để được giải đáp thắc mắc liên quan đến vấn đề này, quý khách hàng có thể liên hệ tới Tổng đài tư vấn luật 1900 6557 để được các luật sư, chuyên viên giàu kinh nghiệm tư vấn.

Bạn đang xem: Điều kiện để hưởng bảo hiểm 5 năm liên tục


Câu hỏi:

1. Em thấy trên thẻ Bảo hiểm y tế có dòng: thời điểm đủ 5 năm liên tục từ ngày…. Vậy thẻ bảo hiểm y tế có thời hạn 5 năm đúng không ạ?

2. Cách tính thẻ BHYT 5 năm liên tục như thế nào? Thời gian làm hồ sơ bảo hiểm thất nghiệp của em có được tính vào thời gian đóng BHYT liên tục hay không?

3. Nếu em tham gia BHYT 5 năm liên tục thì được những quyền lợi gì khi đi khám chữa bệnh?

4. Điều kiện để hưởng bảo hiểm y tế 5 năm liên tục như thế nào?

 Trân trọng cảm ơn./.

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về Luật Hoàng Phi. Đối với thắc mắc của bạn, chúng tôi xin giải đáp như sau:

Bảo hiểm y tế có thời hạn 5 năm?


Theo tiết 1.8, 1.9 khoản 1 Điều 3 Quyết định số 1313/QĐ-BHXH ngày 02 tháng 12 năm 2014 của Tổng Giám đốc bảo hiểm xã hội Việt Nam về việc Ban hành mẫu Thẻ bảo hiểm y tế thì:

Điều 3. Thông tin in trên phôi thẻ BHYT khi phát hành cho người sử dụng gồm:

1. Tiêu thức quản lý người tham gia BHYT.

<…> 1.8. Thời hạn sử dụng: ghi thời hạn sử dụng từ ngày, tháng, năm đến ngày, tháng, năm theo quy định hiện hành của BHXH Việt Nam.

1.9. Thời điểm đủ 05 năm liên tục: ghi từ ngày …./…./….. tham gia BHYT đủ 05 năm liên tục, cụ thể:

a) Trường hợp người tham gia BHYT được quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh BHYT theo quy định của Luật sửa đổi, bổ sung Luật BHYT hoặc thời gian tham gia liên tục chưa đủ 05 năm thì để trống (không ghi tiêu thức này).

b) Trường hợp đã tham gia liên tục từ đủ 05 năm trở lên thì ghi thời điểm đủ 05 năm liên tục như sau:


Như vậy, thời hạn sử dụng và thời điểm đủ 05 năm liên tục là những thông tin khác nhau được thể hiện đồng thời trên thẻ BHYT. Tuy nhiên, do thẻ BHYT không còn ghi thời điểm kết thúc hiệu lực như trước đây nên nhiều người đọc nối giữ phần thông tin Giá trị sử dụng: từ ngày…/…/…. cho đến Thời điểm đủ 05 năm liên tục: ghi từ ngày …./…./….. và hiểu nhầm rằng thẻ bảo hiểm y tế của có thời hạn trong 5 năm.

Để giúp Quý vị xác định rõ giữ thông tin về thời hạn sử dụng của thẻ BHYT và thời điểm đủ 05 năm liên tục, chúng tôi xin giải thích như sau:

– Thời hạn sử dụng: là khoảng thời gian bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng, theo đó, khi người tham gia bảo hiểm y tế đi khám chữa bệnh xuất trình thẻ và thực hiện đúng thủ tục được hưởng quyền lợi về BHYT. Trên thẻ BHYT chỉ ghi Giá trị sử dụng: từ ngày…/…/…. không còn ghi hạn sử dụng đến bao giờ, theo đó, Quý vị biết được ngày thẻ bắt đầu có giá trị, để xác định thẻ có hiệu lực trong bao lâu hoặc bao giờ thì hết hạn, Quý vị có các cách thức sau:

+ Dựa vào thời gian tham gia BHYT thực tế. Khi mua BHYT, cá nhân tùy theo đối tượng có thể tham gia BHYT hàng tháng, 3 tháng/ lần, 6 tháng/ lần, 12 tháng/ lần với số tiền khác nhau. Theo đó, thẻ BHYT duy trì hiệu lực trong khoảng thời gian tương ứng;

+ Dựa vào các cách thức tra cứu trên website của BHXH Việt Nam, nhắn tin theo cú pháp BHXH Việt Nam hướng dẫn;

+ Liên hệ đến Tổng đài tư vấn BHYT của chúng tôi để được hỗ trợ nhanh theo số 1900 6557.

– Thời điểm BHYT đủ 5 năm liên tục trở lên: là thời điểm mà người tham gia BHYT khi thỏa mãn điều kiện sẽ được giải quyết quyền lợi BHYT ở mức cao hơn. Quý vị có thể tham khảo kỹ hơn các nội dung tiếp theo của bài viết để có thông tin chi tiết.

*

Cách tính thẻ bảo hiểm y tế 5 năm liên tục


Điều 5. Thẻ bảo hiểm y tế



Về cách tính thời điểm đủ 05 năm liên tục, khoản 5 Điều 12 Nghị định 146/2018/NĐ-CP của Chính phủ có quy định như sau:

” 5. Thời gian tham gia bảo hiểm y tế 05 năm liên tục trở lên đối với đối tượng phải cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh. Thời gian tham gia bảo hiểm y tế liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ bảo hiểm y tế lần sau nối tiếp lần trước; trường hợp gián đoạn tối đa không quá 03 tháng.

Người được cơ quan có thẩm quyền cử đi công tác, học tập, làm việc hoặc theo chế độ phu nhân, phu quân hoặc con đẻ, con nuôi hợp pháp dưới 18 tuổi đi theo bố hoặc mẹ công tác nhiệm kỳ tại cơ quan Việt Nam ở nước ngoài thì thời gian ở nước ngoài được tính là thời gian tham gia bảo hiểm y tế.

Xem thêm: Netsupport School Full 11 - Download Netsupport School

Người lao động khi đi lao động ở nước ngoài thì thời gian đã tham gia bảo hiểm y tế trước khi đi lao động ở nước ngoài được tính là thời gian đã tham gia bảo hiểm y tế nếu tham gia bảo hiểm y tế khi về nước trong thời gian 30 ngày kể từ ngày nhập cảnh.

Người lao động trong thời gian làm thủ tục chờ hưởng chế độ trợ cấp thất nghiệp theo quy định của Luật việc làm thì thời gian đã tham gia bảo hiểm y tế trước đó được tính là thời gian đã tham gia bảo hiểm y tế.

Đối tượng quy định tại điểm a khoản 3 Điều 12 của Luật bảo hiểm y tế khi nghỉ hưu, xuất ngũ, chuyển ngành hoặc thôi việc, nếu thời gian học tập, công tác trong quân đội nhân dân, công an nhân dân và tổ chức cơ yếu chưa tham gia bảo hiểm y tế thì thời gian đó được tính là thời gian tham gia bảo hiểm y tế liên tục”


Như vậy, trong thời gian bạn làm hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp thì vẫn được tính trong thời gian đóng BHYT liên tục. Theo thông tin bạn đã cung cấp, khi bạn nghỉ việc tại công ty thì đã đóng BHYT đủ 5 năm liên tục và bạn chỉ nhận 2 tháng trợ cấp thất nghiệp, do đó thời điểm 5 năm liên tục đóng bảo hiểm y tế của bạn không bị coi là gián đoạn.

*

Quyền lợi của người tham gia BHYT đủ 5 năm liên tục


Theo điểm c Khoản 1 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định về mức hưởng BHYT đối với Bảo hiểm y tế đủ 5 năm liên tục như sau:

“1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các điều 26, 27 và 28 của Luật này thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau: <…>

c) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh khi người bệnh có thời gian tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở, trừ trường hợp tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến;” .


Như vậy, khi bạn đóng BHYT đủ 5 năm liên tục và có số tiền đồng chi trả chi phí khám, chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 lần mức lương cơ sở ( hiện tại mức lương cơ sở là 1.300.000) thì bạn sẽ được chi trả 100% chi phí khám, chữa bệnh trong phạm vi hưởng BHYT khi đi khám, chữa bệnh đúng tuyến.

Điều kiện để hưởng bảo hiểm 5 năm liên tục

Khoản 3 Điều 27 Nghị định 146/2018/NĐ-CP của Chính phủ có quy định:


Điều 27. Thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh một số trường hợp

<…> 3. Thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với người bệnh có thời gian tham gia bảo hiểm y tế 05 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong năm lớn hơn 06 tháng lương cơ sở theo quy định tại điểm đ khoản 1 Điều 14 Nghị định này:

a) Trường hợp người bệnh có số tiền cùng chi trả tại một lần hoặc nhiều lần khám bệnh, chữa bệnh tại cùng cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đó lớn hơn 06 tháng lương cơ sở thì cơ sở khám bệnh, chữa bệnh không thu số tiền cùng chi trả lớn hơn 06 tháng lương cơ sở của người bệnh. Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có trách nhiệm cung cấp hóa đơn thu đối với số tiền cùng chi trả đủ 06 tháng lương cơ sở để người bệnh có căn cứ đề nghị cơ quan bảo hiểm xã hội xác nhận không phải cùng chi trả trong năm đó;

b) Trường hợp người bệnh có số tiền cùng chi trả lũy kế trong năm tài chính tại các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác nhau hoặc tại cùng một cơ sở khám bệnh, chữa bệnh lớn hơn 06 tháng lương cơ sở thì người bệnh mang chứng từ đến cơ quan bảo hiểm xã hội nơi cấp thẻ bảo hiểm y tế để thanh toán số tiền cùng chi trả lớn hơn 06 tháng lương cơ sở và nhận giấy xác nhận không phải cùng chi trả trong năm đó;

c) Trường hợp người bệnh có số tiền cùng chi trả vượt quá 06 tháng lương cơ sở được tính từ ngày 01 tháng 01, quỹ bảo hiểm y tế thanh toán 100% chi phí khám bệnh chữa bệnh trong phạm vi quyền lợi của người bệnh kể từ thời điểm người bệnh tham gia đủ 05 năm liên tục đến hết ngày 31 tháng 12 của năm đó.”


Ngoài việc tiếp tục tham gia bảo hiểm liên tục để được cộng nối đủ 5 năm (không bị gián đoạn giữa cách lần tham gia quá 3 tháng), có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở, khi đi khám đúng tuyến thực hiện đầy đủ về thủ tục xuất trình giấy tờ, Quý vị còn cần giữ lại các chứng từ thanh toán và mang chứng từ đến cơ quan bảo hiểm xã hội nơi cấp thẻ bảo hiểm y tế để được giải quyết hưởng bảo hiểm y tế đủ 5 năm liên tục.

KHÁCH HÀNG KHÔNG CÒN LO LẮNG VỀ QUYỀN LỢI BẢO HIỂM Y TẾ CỦA MÌNH KHI ĐƯỢC TƯ VẤN QUA TỔNG ĐÀI TƯ VẤN 1900 6557

Hiện tại rất nhiều trường hợp thẻ bảo hiểm y tế không thể hiện thông tin về tham gia 5 năm liên tục do sai sót từ bảo hiểm xã hội. Cũng rất nhiều trường hợp tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục nhưng không được thanh toán 100% khi đi đúng tuyến. Cũng có trường hợp xuất trình thẻ bảo hiểm y tế đúng quy định nhưng không được thanh toán …..

Để gỡ rối những thắc mắc trên, Luật Hoàng Phi triển khai kênh tư vấn bảo hiểm qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN BẢO HIỂM Y TẾ 1900 6557. Khi gặp vấn đề phát sinh, Quý khách hàng hãy nhấc máy và gọi ngay cho TỔNG ĐÀI TƯ VẤN BẢO HIỂM Y TẾ 1900 6557 (không cần ấn mã vùng) để được chúng tôi hỗ trợ chi tiết.

Trong quá trình trao đổi với khách hàng, Luật sư và chuyên viên của Công ty cũng nhận được rất nhiều thắc mắc khác liên quan đến các vấn đề về bảo hiểm y tế như:

– Mức tham gia BHYT năm 2021;

– Cách thanh toán BHYT;

– Mức hưởng BHYT đối với hộ nghèo hoặc khu vực có hoàn cảnh khó khăn;

– Phạm vi được BHYT chi trả khi đi khám bệnh và chữa bệnh;

– Thủ tục khám, chữa bệnh để được hưởng quyền lợi của thẻ BHYT…

Nếu quý khách hàng có vướng mắc một trong những vấn đề nêu trên hoặc những vấn đề khác liên quan đến thẻ bảo hiểm y tế, hãy nhấc máy và gọi ngay đến TỔNG ĐÀI TƯ VẤN 1900 6557 để được chúng tôi hỗ trợ. Các chuyên viên và Luật sư giàu kinh nghiệm, luôn nhiệt huyết với công việc sẽ giúp quý khách hàng hiểu rõ hơn về quy định của pháp luật cũng như quyền lợi của khách hàng khi tham gia đóng BHYT. Để đảm bảo có thể kết nối đến chuyên viên và luật sư ngay khi có nhu cầu, Quý khách chỉ cần lưu lại số TỔNG ĐÀI 1900 6557 trên danh bạ điện thoại và kết nối với chúng tôi trong khung giờ từ 8h sáng đến 9h tối tất cả các ngày trong tuần. Chỉ cần một cuộc gọi, toàn bộ thắc mắc của Quý khách hàng sẽ được giải đáp cặn kẽ trên cơ sở pháp luật hiện hành.