Không Xi Nhan Phạt Bao Nhiêu Tiền

Trường hợp chuyển làn không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước khi chạy trên đường cao tốc thì ngoài việc bị xử phạt về tiền người điều khiển phương tiện giao thông sẽ bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 đến 03 tháng.

Bạn đang xem: Không xi nhan phạt bao nhiêu tiền


Khi tham gia giao thông, người điều khiển các phương tiện giao thông phải tuân thủ các nguyên tắc và quy định của pháp luật để bảo đảm an toàn cho chính mình và những người tham gia giao thông khác.

Bên cạnh những lỗi thường gặp như không chấp hành tín hiệu của đèn giao thông, vượt quá tốc độ cho phép, không có bằng lái xe… thì không xi nhan cũng là một lỗi rất thường gặp trên đường. Vậy pháp luật quy định như thế nào về lỗi không xi nhan? Lỗi không xi nhan phạt bao nhiêu tiền sẽ được chúng tôi giải đáp trong nội dung bài viết sau.

Lỗi không xi nhan xe máy phạt bao nhiêu tiền?

Không xi nhan là một hành vi bị xử phạt trong lĩnh vực giao thông đường bộ. Căn cứ xử phạt được xác định khi pháp luật bắt buộc người điều khiển phương tiện giao thông khi chuyển làn phải có tín hiệu báo trước theo Khoản 1 Điều 13 Luật Giao thông đường bộ năm 2008:


Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.

Bên cạnh đó Khoản 1 Điều 15 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định: Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ. Như vậy, khi người điều khiển phương tiện tham gia giao thông chỉ được chuyển làn, chuyển hướng ở những nơi cho phép, có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn khi chuyển làn, chuyển hướng. Vậy lỗi không xi nhan phạt bao nhiêu tiền đối với xe máy?

– Căn cứ theo Điểm b và điểm i Khoản 1 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt thì hành vi “Chuyển làn đường không đúng nơi được phép hoặc không có tín hiệu báo trước “Không có báo hiệu xin vượt trước khi vượt” Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự mô tô, các loại xe tương tự xe máy kể cả xe máy điện sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đống đến 200.000 đồng.

– Ngoài ra, người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự mô tô, các loại xe tương tự xe máy kể cả xe máy điện sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng nếu có hành vi chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo rẽ hướng (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức) theo quy định tại Điểm a Khoản 3 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

Như vậy, với từng trường hợp cụ thể thì người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự mô tô, các loại xe tương tự xe máy kể cả xe máy điện sẽ bị phạt tiền tối đa đến 600.000 đồng đối với hành vi không xi nhan.

Lỗi không xi nhan ô tô phạt bao nhiêu tiền?

Bên cạnh xe máy thì ô tô khi chuyển làn, chuyển hướng không xi nhan cũng sẽ bị xử phạt. Vậy ô tô vi phạm lỗi không xi nhan phạt bao nhiêu tiền?

– Người điều khiển phương tiện giao thông sẽ bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng nếu có hành vi Khi dừng xe, đỗ xe không có tín hiệu báo cho người điều khiển phương tiện khác biết theo Điểm d Khoản 1 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

– Căn cứ theo Điểm a Khoản 2 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP khi người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng (và trường hợp này không áp dụng với các hành vi vi phạm quy định tại Điểm g Khoản 5 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

Xem thêm: Cách Tự Kiểm Tra Số Điện Thoại Của Mình Mạng Viettel, Mobi, Vina Cực Đơn Giản

– Hành vi lùi xe ở đường một chiều, đường có biển “Cấm đi ngược chiều”, khu vực cấm dừng, trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường, nơi đường bộ giao nhau, nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt, nơi tầm nhìn bị che khuất; lùi xe không quan sát hoặc không có tín hiệu báo trước (trừ hành vi vi phạm quy định tại điểm a khoản 8 Điều 5), người điều khiển xe ô tô sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

– Vượt xe trong những trường hợp không được vượt, vượt xe tại đoạn đường có biển báo hiệu có nội dung cấm vượt (đối với loại phương tiện đang điều khiển); không có báo hiệu trước khi vượt; vượt bên phải xe khác trong trường hợp không được phép sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

– Chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước khi chạy trên đường cao tốc bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

*

Lỗi không xi nhan có bị giữ giấy tờ không?

Khi tham gia giao thông, người điều khiển phương tiện phải có đủ các điều kiện của người lái xe là phải đủ độ tuổi, sức khỏe, có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe đang điều khiển. Ngoài ra, khi tham gia giao thông, người lái xe bắt buộc phải mang theo các loại giấy tờ sau:

– Đăng ký xe

– Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới theo quy định tại Điều 59 luật giao thông đường bộ.

– Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 luật giao thông đường bộ)

– Giấy chứng nhận bảo hiểm trác nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

Như vậy, người điều khiển xe phải có giấy phép lái xe do cơ quan có thẩm quyền cấp phù hợp. Trong lĩnh vực giao thông đường bộ, một số lỗi vi phạm nhất định sẽ bị cơ quan chức năng tạm giữ hoặc tước quyền sử dụng giấy phép lái xe. Và bên cạnh thắc mắc lỗi không xi nhan phạt bao tiền thì liệu không xi nhan có bị giữ giấy tờ không cũng rất được quan tâm.

– Đối với xe máy:

Theo quy định tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì lỗi không xi nhan ở xe máy hiện nay chưa bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe. Tuy nhiên, trên thực tế, người tham gia giao thông vẫn bị cơ quan chức năng tạm giữ giấy phép lái xe.

Lý giải cho điều này, theo Khoản 3 Điều 119 Luật Xử lý vi phạm hành chính cho phép cơ quan, người có thẩm quyền sử dụng các biện pháp ngăn chặn và bảo đảm xử lý vi phạm hành chính bằng việc tạm giữ tang vật, phương tiện vi phạm hành chính, giấy phép, chứng chỉ hành nghề.

Như vậy, việc cơ quan chức năng giữ giấy tờ xe của người vi phạm trong trường hợp này là có căn cứ và đúng quy định. Sau khi người vi phạm giao thông hoàn thành trách nhiệm nộp phạt, cơ quan chức năng sẽ trả lại giấy tờ cho người vi phạm.

– Đối với ô tô:

 Với lỗi không xi nhan phạt bao nhiêu tiền của ô tô chúng tôi đã nêu cụ thể ở phía trên. Tuy nhiên các lỗi này có mức độ nghiêm trọng khác nhau và có một số sẽ có hình phạt bổ sung đó là tước quyền sử dụng giấy phép lái xe được quy định tại Khoản 11 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP: